![](https://www.ic.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Unveiling-Qualitative-Research-22-Aug.-@KKU-Science-Park-73.jpg)
เมื่อวันที่ 15-22 สิงหาคม 2566 วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยขอนแก่น นำโดย ศูนย์นวัตกรรมและสังคมแห่งความยั่งยืน (SIS) และศูนย์การเรียนรู้ตลอดชีวิต วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ร่วมกับ University of York, United Kingdom จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการในหัวข้อ “Unveiling Qualitative Research in Temporary Perspectives” เพื่อเพิ่มศักยภาพและความรู้ด้านการผลิตผลงานวิจัยเชิงคุณภาพ และส่งเสริมให้เกิดความสนใจในการตีพิมพ์ผลงานวิจัยในอนาคตให้แก่คณาจารย์และนักวิจัยในสังกัดวิทยาลัยนานาชาติ และมหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ชวิศ เกตุแก้ว รองคณบดีฝ่ายกลยุทธ์ วิจัย และการต่างประเทศ กล่าวเปิดการอบรม
![](https://www.ic.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Unveiling-Qualitative-Research-22-Aug.-@KKU-Science-Park-70.jpg)
การอบรมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ จัดขึ้นทั้งในรูปแบบ Online ผ่านโปรแกรม Zoom Meeting ในวันที่ 15 สิงหาคม 2566 และรูปแบบ On-site ณ ห้อง The Beegins Co-working Space อุทยานวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ในวันที่ 21-22 สิงหาคม 2566 โดยได้รับเกียรติจาก Prof. Neil Lunt, Ph.D. จาก School of Business and Society, University of York, UK นักวิชาการผู้มีชื่อเสียงในด้านการวิจัยเชิงคุณภาพ มาบรรยายให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการทำวิจัยด้านบริการสุขภาพและสังคม นโยบายสวัสดิการ การย้ายถิ่นฐาน และการเคลื่อนย้ายผู้ป่วย พร้อมทั้งร่วมทำกิจกรรม Workshop กับผู้เข้าร่วมการอบรมกว่า 30 ท่าน
![](https://www.ic.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Prof.-Neil-21-Aug.-@Sirikunalorn-Building-05.jpg)
ในการนี้ Prof. Neil Lunt ยังได้มีโอกาสเข้าพบ รศ. ทพญ. ดร.นวรัตน์ วราอัศวปติ รองอธิการบดีฝ่ายการต่างประเทศ ผศ. ดร. อัจฉราวรรณ โตภาคงาม ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายการต่างประเทศ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ผศ. สิริมนพร ทิพสิงห์ คณบดีวิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยขอนแก่น และคณะผู้บริหาร ซึ่งได้หารือเกี่ยวกับแนวทางการทำความร่วมมือทางวิชาการ เพื่อเปิดโอกาสให้บุคลากรและนักศึกษาของมหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้ไปแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ณ สหราชอาณาจักร
![](https://www.ic.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Unveiling-Qualitative-Research-22-Aug.-@Meekin-Farm-59.jpg)
นอกจากนี้ หลังจากจบการอบรมเชิงปฏิบัติการ วิทยาลัยนานาชาติยังได้พา Prof. Neil Lunt เดินทางไปทำกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้เชิงนิเวศ ณ สวนเกษตรมีกินฟาร์ม อ. หนองเรือ จ. ขอนแก่น โดยได้ศึกษาการทำเกษตรอินทรีย์ และการให้บริการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ พร้อมร่วมทำกิจกรรมเพ้นท์ผ้า และทำขนมบัวลอยโฮมเมด โดยใช้สีธรรมชาติจากพืชพรรณในสวนเกษตรอีกด้วย
อย่างไรก็ตาม วิทยาลัยนานาชาติ มีคณาจารย์ที่มีความโดดเด่นด้านการทำวิจัย และมีผลงานวิจัยเชิงคุณภาพที่ได้ตีพิมพ์ในระดับนานาชาติ โดยการอบรบในครั้งนี้ มุ่งเน้นบทบาทของตัวผู้วิจัยในการลงพื้นที่ด้วยตนเอง ทั้งขั้นตอนการศึกษา เเละการสังเกตุอย่างละเอียดในทุกด้านแบบเจาะลึก เพื่อนำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์เชิงเหตุเเละผล มีการหยิบยกประเด็นปัญหามาตีแผ่และหาแนวทางการแก้ไขให้กับสังคมในมิติต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ด้านเศรษฐกิจ การเมือง ประเพณีวัฒนธรรม และวิถีชีวิต วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ยังหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะสามารถผลิตนักวิจัยที่มีความรู้ด้านการทำวิจัยเชิงคุณภาพมากขึ้น เพื่อสร้างสรรค์ผลงานวิจัยที่ได้ตีพิมพ์ในระดับนานาชาติเพิ่มมากขึ้นในระยะยาว